Thời gian đóng BHXH để được hưởng chế độ thai sản?

 

Theo Điều 28 Luật Bảo hiểm xã hội, người lao động thuộc đối tượng hưởng chế độ thai sản phải đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) từ đủ sáu (06) tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

Hỏi: Vợ tôi tham gia đóng bảo hiểm từ tháng 2-2014 đến tháng 6-2014. Hiện cô ấy mang thai được 2 tháng, dự kiến tháng 2-2015 sẽ sinh. Do sức khỏe kém nên vợ tôi muốn nghỉ làm.

Nếu nghỉ, cô ấy có đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản hay chưa? Nếu không, nhờ luật sư tư vấn giúp chúng tôi. Xin cảm ơn!​

Người lao động nên đóng BHXH từ đủ sáu (6) tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh để đảm bảo quyền lợi và đủ điều kiện được hưởng chế độ thai sản theo quy định.​

Trả lời:

– Căn cứ theo quy định tại Điều 28 Luật bảo hiểm xã hội, khoản 1 Điều 14 Nghị định 152/2006/NĐ-CP ngày 22-12-2006 và Điểm 1 Mục II Phần B Thông tư 03/2007/TT-BLĐTBXH ngày 30-1-2007 thì điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau:

Người lao động thuộc đối tượng hưởng chế độ thai sản phải đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) từ đủ sáu (06) tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

Nên đọc Bệnh tiểu đường thai kỳ (phần 1)

  Bệnh tiểu đường thai kỳ là một loại bệnh tiểu đường mà chỉ xảy ra trong thai kỳ. Cũng giống như các hình thức khác của bệnh tiểu đường, bệnh tiểu đường thai kỳ ảnh hưởng đến cách cơ…

Trường hợp sinh con trước ngày 15 của tháng, thì tháng sinh con không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con. Trường hợp sinh con từ ngày 15 trở đi của tháng, thì tháng sinh con được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

Do đó, trường hợp vợ bạn sinh con vào cuối tháng 2-2015 (sau ngày 15-2-2015) thì khoảng thời gian 12 tháng trước khi sinh con được tính từ đầu tháng 3-2014 đến hết tháng 2-2015.

Nếu trong khoảng thời gian này, nếu vợ bạn đã đóng BHXH đủ 6 tháng thì mới được hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật.

Theo thông tin bạn cung cấp thì vợ bạn tham gia đóng BHXH từ tháng 2-2014 đến tháng 6-2014 và nay muốn nghỉ.

Như vậy vợ bạn chỉ mới đóng BHXH đủ 4 tháng (gồm tháng 3, 4, 5, 6 năm 2014) trong thời gian 12 tháng trước khi sinh; do đó sẽ không đủ điều kiện được hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật.

Còn trường hợp vợ bạn sinh con vào đầu tháng 2-2015 (trước ngày 15-2-2015) thì khoảng thời gian 12 tháng trước khi sinh con được tính từ đầu tháng 2-2014 đến hết tháng 1-2015.

Nên đọc Tập thể dục sau sinh

Sau một thời gian dài, mỗi bà bầu sau có thể tăng cân lên tới 15kg, chính vì thế để lấy lại vóc dáng như xưa cần phải nỗ lực khá nhiều. Đó luôn là khó khăn của rất nhiều…

Tham chiếu với thông tin bạn cung cấp thì trong trường hợp này, vợ bạn cũng không đủ điều kiện được hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật vì mới đóng BHXH đủ 5 tháng (gồm tháng 2, 3, 4, 5, 6 năm 2014) trong thời gian 12 tháng trước khi sinh.

Như vậy, để đảm bảo quyền lợi và đủ điều kiện được hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật, vợ bạn nên cố gắng tham gia đóng BHXH từ đủ sáu (6) tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh.

 


Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *